March 1, 2024

Mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm và chưa đủ tuổi điểu khiển xe tham gia giao thông năm 2022

Mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm

Từ 1/1/2022, theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP và Điểm B khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP bổ sung, hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị phạt cụ thể như sau:

Mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm và chưa đủ tuổi điểu khiển xe tham gia giao thông năm 2022 - Ảnh 1.

Tăng mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm hoặc đội không cài quai. Ảnh G.T.

– Phạt tiền từ 400 – 600 nghìn đồng với hành khi không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

–  Phạt tiền từ 400 – 600 nghìn đồng với hành chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Trước đó, mức phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP khi không đội mũ bảo hiểm khi điều khiển xe máy chỉ bị phạt tiền từ 200 – 300 nghìn đồng.

Lỗi chưa đủ tuổi tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu?

Mức phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm và chưa đủ tuổi điểu khiển xe tham gia giao thông năm 2022 - Ảnh 2.

Chưa đủ tuổi đi xe sẽ bị phạt. Ảnh G.T.

Theo quy định tại Điểm A khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019NĐ-CP, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô, xe máy có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị phạt tiền từ 400 – 600.000 đồng.

Điểm Đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt tiền từ 800 nghìn đồng đến 2 triệu đồng đối với cá nhân và từ 1,6 – 4 triệu đồng đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Như vậy, theo quy định, ngoài người chưa đủ tuổi điều khiển sẽ bị phạt thì chủ sở hữu xe giao xe cho người chưa đủ tuổi điều khiển cũng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Bên cạnh đó, nếu gây thiệt hại về tài sản, thiệt hại về sức khỏe, tính mạng của người khác có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự tương ứng đối với hành vi vi phạm.

Ô tô – Xe máy | Tổng hợp tin tức Ô tô Xe máy mới nhất

close(x)
close(x)